หน้าแรก | เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก | ติดต่อโฆษณา | เกี่ยวกับเรา | ติดต่อเรา

รบกวนช่วยแนะนำวางแผนภาษีอาพาร์ทเมนท๊28ห้อง

วางแผนภาษี บุคคลธรรมดา คะบุคคล นิติบุคคล ระบบบัญชีสำหรับ หอพัก
ภาษีเงินได้ ภาษีโรงเรือน ภาษีที่ดิน ภาษีมูลค่าเพิ่ม ภาษีป้าย สิทธิ์เก็บกิน ทำบัญชี...

รบกวนช่วยแนะนำวางแผนภาษีอาพาร์ทเมนท๊28ห้อง

โพสต์โดย nui เมื่อ พฤหัสฯ. 11 มิ.ย. 2009 10:54 am

ซื้ออาพาร์ทเม้นท์ต่อจากเจ้าของเดิมมาเมื่อตอน8/50 แต่ว่ายังไม่ได้ไปยื่นเสียภาษีเงินได้ เพิ่งจะไปยื่นเสียภาษีกับกรมสรรพากรเมื่อเดือน5/52
ห้อง28ห้องให้เช่า - คิดเป็น 1800ค่าเช่าห้อง+1300ค่าเช่าเฟอร์นิเจอร์+700ค่าบริการ=3800ต่อเดือน -->23ห้อง
1500ค่าเช่าห้อง+1000ค่าเช่าเฟอร์นิเจอร์+700ค่าบริการ=3200ต่อเดือน -->5ห้อง
จดชื้อเป็นบุคคลธรรมดา
อยากจะทราบว่าไปยื่นเสียภาษีตอนนี้จะโดนย้อนหลังในอัตราเท่าไหร่ และควรจะจดทะเบียนเป็นคณะบุคคลหรือว่าบุคคลธรรมดาดี และเสียภาษีปีละประมาณเท่าไหร่

ขอบคุณครับ
nui

Re: รบกวนช่วยแนะนำวางแผนภาษีอาพาร์ทเมนท๊28ห้อง

โพสต์โดย BK เมื่อ พฤหัสฯ. 11 มิ.ย. 2009 11:38 am

จดเป็นคณะบุคคลดีกว่าแต่ตอนนี้ทำไม้ได้แล้ว เพราะตึกนี้ซื้อมาในนามบุคคลเดียว หรือถ้าเป็นนิติบุคคลต้องทำเรื่องซื้อตึกจากบุคคล ไม่คุ้มค่าโอน ภาษีครับ
BK

ย้อนกลับไปยัง การวางแผนภาษี-บัญชี หอพัก