หน้าแรก | เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก | ติดต่อโฆษณา | เกี่ยวกับเรา | ติดต่อเรา

เสียภาษีอพาร์ตเมนต์กรณีเจ้าของหลายคน

วางแผนภาษี บุคคลธรรมดา คะบุคคล นิติบุคคล ระบบบัญชีสำหรับ หอพัก
ภาษีเงินได้ ภาษีโรงเรือน ภาษีที่ดิน ภาษีมูลค่าเพิ่ม ภาษีป้าย สิทธิ์เก็บกิน ทำบัญชี...

เสียภาษีอพาร์ตเมนต์กรณีเจ้าของหลายคน

โพสต์โดย bigkid เมื่อ จันทร์ 27 เม.ย. 2009 10:33 am

เพิ่งเปิดเมื่อปลายปีที่แล้วค่ะ ข้อมูลดังนี้
1.เจ้าของที่ดิน 3 คน คุณแม่ (ไม่มีรายรับอื่น) ดิฉัน(มีรายรับประจำ) น้องสาว(ไม่มีรายรับอื่น)
2.เจ้าของอาคาร 2 คน ดิฉัน และน้องสาว
3.อพาร์ตเมนต์ 27 ห้อง ค่าเช่าทั้งหมด 2300
4.ชื่อเจ้าของไฟและน้ำเป็นชื่อน้องสาว
5. น้องสาวเป็นผู้ดูแลและเป็นคนให้ชื่อเป็นผู้ให้เช่าในสัญญาเช่า
ขอสอบถามว่าจะแบ่งการยื่นภาษีดังนี้ได้หรือเหมาะสมไหม
1.จดคณะบุคคลที่1 ทั้ง 3 คน รายได้จากค่าเช่าห้อง และระบุให้ใครคนใดคนหนึ่งเป็นผู้มีอำนาจดำเนินการในกิจการ
2.จดคณะบุคคลที่2 ชื่อดิฉัน และน้องสาว รายได้จากค่าเช่าเฟอร์นิเจอร์ ค่าส่วนกลาง
ระบุให้ใครคนใดคนหนึ่งเป็นผู้มีอำนาจดำเนินการในกิจการ
3.ชื่อน้องสาว รายได้จาก ค่าไฟและน้ำ
ขอรบกวนตอบด่วนค่ะ กำลังตัดสินใจจะไปจดคณะบุคคลสัปดาห์หน้า เหลือสัปดาห์เดียวแล้ว เพิ่งเจอwebนี้ค่ะที่ให้ข้อมูลละเอียดดีมาก และตามอ่านกระทู้เก่าที่เกี่ยวข้องไปบ้างแล้วค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าวิธีการแบ่งยื่นภาษีตามนี้ได้ไหม หรือมีวิธีใดที่เหมาะช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
bigkid

Re: เสียภาษีอพาร์ตเมนต์กรณีเจ้าของหลายคน

โพสต์โดย bigkid เมื่อ จันทร์ 27 เม.ย. 2009 10:34 am

เหมาะสมครับ และเป็นการวางแผนที่กระจายรายได้ออกจากกันได้ดี ไม่ทำให้ฐานรายได้สูง อีกทั้งยังไม่ต้องเข้าระบบภาษีมูลค่าเพิ่มอีกด้วย แต่ให้ระวังในเรื่องของใบอนุญาติก่อสร้างครับว่า สรุปแล้วใครเป็นผู้ขออนุญาติในการก่อสร้างอาคาร เพราะจะมีผลต่อกรรมสิทธิ์ในตัวอาคาร ซึ่งอาจจะกระทบทำให้เกิดรายได้จากค่าเช่าที่ดินนะครับ อีกส่วนหนึ่งที่จะต้องระวัง ก็คือการทำใบเสร็จรับเงินแยกตามหน่วยภาษีนะครับ ดังนั้นเวลาลูกค้ามาจ่ายค่าใช้จ่ายในหนึ่งเดือน ลูกค้าก็จะได้ใบเสร็จรับเงินหลายใบ เช่น ค่าเช่าห้อง 1 ใบ ค่าเฟอร์นิเจอร์ 1 ใบ ค่าน้ำค่าไฟอีก 1 ใบเป็นต้น
bigkid

ย้อนกลับไปยัง การวางแผนภาษี-บัญชี หอพัก